Buôn bán thuốc lá lậu bị xử lý thế nào?

12/12/2017 13:05

Tội buôn bán thuốc lá lậu sẽ bị xử lý như thế nào, thưa bác sĩ?

buôn bán thuốc lá lậu bị xử lý thế nào?

Tiêu hủy thuốc lá nhập lậu. Ảnh minh họa

Hỏi: Tội buôn bán thuốc lá lậu sẽ bị xử lý như thế nào, thưa bác sĩ?

Lê Thị Hiền (Hà Đông, Hà Nội)

Trả lời:

Kinh doanh, bán buôn/bán lẻ thuốc lá là một trong những lĩnh vực hạn chế kinh doanh, việc nhập khẩu thuốc lá lậu về kinh doanh tại Việt Nam sẽ bị pháp luật xử lý dưới tội danh buôn lậu.

Hiện nay, việc xử phạt VPHC về vận chuyển, tàng trữ thuốc lá quy định tại Nghị định 124/2015/NĐ-CP như sau:

Điều 25: Hành vi vi phạm về buôn bán, vận chuyển, tàng trữ, giao nhận hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu.

Đối với hành vi buôn bán hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu, mức phạt tiền như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng dưới 10 bao (1 bao = 20 điếu, đối với các dạng thuốc lá thành phẩm khác nhập lậu được quy đổi 20g = 1 bao);

Phạt tiền từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 10 bao đến dưới 20 bao;

Phạt tiền từ 2.000.000 - 5.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 20 bao đến dưới 50 bao;

Phạt tiền từ 5.000.000 - 10.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 50 bao đến dưới 100 bao;

Phạt tiền từ 10.000.000 - 20.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 100 bao đến dưới 200 bao;

Phạt tiền từ 20.000.000 - 30.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 200 bao đến dưới 300 bao;

Phạt tiền từ 30.000.000 - 50.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 300 bao đến dưới 400 bao;

Phạt tiền từ 50.000.000 - 70.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 400 bao đến dưới 500 bao.

Đối với hành vi buôn bán hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 500 bao trở lên thì người có thẩm quyền đang thụ lý vụ việc phải chuyển ngay hồ sơ vụ vi phạm cho cơ quan tiến hành tố tụng hình sự để truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Điều 62, Luật Xử lý vi phạm hành chính. Trường hợp cơ quan tiến hành tố tụng có quyết định không khởi tố vụ án hình sự thì phạt tiền từ 70.000.000 - 100.000.000 đồng.

Các mức phạt tiền quy định trên cũng được áp dụng xử phạt hành chính đối với:

Người có hành vi vận chuyển hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu.

Chủ kho tàng, bến bãi, nhà ở có hành vi tàng trữ hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu; Người có hành vi giao nhận hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu.

Theo đó, hành vi buôn bán hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 500 bao trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định. Trường hợp cơ quan tiến hành tố tụng có quyết định không khởi tố vụ án hình sự thì phạt tiền từ 70.000.000 - 100.000.000 triệu đồng. 

BS CKI - Trưởng phòng Y tế dự phòng và Các chương trình y tế (Cục Y tế GTVT)

Ths. Đặng Quốc Khánh