Chở hàng hóa vượt quá trọng tải 12% xử lý thế nào?

30/10/2014 16:36

Ô tô tải của tôi có trọng tải thiết kế dưới 5 tấn, khi tôi đang lưu thông trên đường bị CSGT ra tín hiệu dừng xe để kiểm tra. 

Nguyễn Văn Hùng (Huyện Thanh Ba, tỉnh Phú Thọ)

Trả lời: Luật GTĐB năm 2008 qui định phương tiện lưu thông trên đường phải chở đúng trọng tải theo thiết kế qui định.

Trường hợp nêu trên, do xe ô tô tải của bạn có trọng tải thiết kế dưới 5 tấn, theo biên bản của CSGT lập, xe của bạn chở hàng hóa vượt trọng tải thiết kế 12%.

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 24 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, trường hợp chở hàng vượt trọng tải thiết kế được ghi trong giấy đăng ký xe hoặc giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường từ 10 - 40% đối với xe có trọng tải dưới 5 tấn và từ 5 - 30% đối với xe có trọng tải từ 5 tấn trở lên (kể cả rơ-moóc và sơ-mi rơ-moóc) sẽ bị xử phạt từ 800 nghìn đồng đến 1triệu đồng. Ngoài ra còn áp dụng hình thức phạt bổ sung tước GPLX một tháng theo Điểm a, Khoản 7, Điều 24 Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Luật sư Nguyễn Văn Thành

Công ty Luật TNHH Huy Thành