Chở quá tải trên 50% xử lý thế nào?

02/12/2014 06:59

Ô tô tải của tôi chở cát, đang lưu thông thì bị CSGT tuýt còn kiểm tra. Sau đó, CSGT lập biên bản vì tôi chở hàng (cát) vượt quá trọng tải thiết kế được ghi trong giấy đăng ký xe trên 50%...

Nguyễn Công Tiến (Đức Giang, Hoài Đức, Hà Nội)

Chở quá tải trên 50% xử lý thế nào? 1
Lực lượng liên ngành kiểm tra tải trọng xe

Trả lời: Luật Giao thông đường bộ quy định người điều khiển phương tiện phải chấp hành biển báo hiệu về tải trọng cầu đường theo quy định. Theo đó, các nhà sản xuất ô tô tải cũng tính toán cho các phương tiện chở theo tải trọng thiết kế mới đảm bảo an toàn. Trường hợp nêu trên, ô tô tải của bạn có trọng tải thiết kế loại phương tiện chuyên chở hàng hóa trên 5 tấn. Còn theo biên bản của CSGT lập lỗi: “Chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế được ghi trong giấy đăng ký xe trên 50% đối với xe có tải trọng từ 5 tấn trở lên” được quy định tại Khoản 6, Điều 24 của Nghị định số 172/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, mức phạt từ 5 triệu - 7 triệu đồng. Đối với ô tô chở quá tải trên 50% ngoài xử phạt tiền còn áp dụng hình thức phạt bổ sung tước GPLX 2 tháng.

Đại úy Chu Văn Giang

(Đội phó Đội CSGT trật tự phản ứng nhanh Công an huyện Hoài Đức, Hà Nội)