Cơi nới thùng xe, chở quá tải trên 100% bị phạt bao nhiêu?

22/01/2015 16:49

Hỏi: Ô tô tải của tôi chở hàng khi lưu thông đến tỉnh Phú Thọ, CSGT tuýt còi kiểm tra, lập biên bản

Trả lời: Luật GTĐB quy định, đối với ô tô tải khi tham gia giao thông chỉ được phép chở hàng theo đúng tải trọng được ghi trong giấy phép. Trường hợp ô tô tải vi phạm lỗi “chở hàng vượt quá trọng tải cho phép tham gia giao thông được ghi trong giấy phép trên 100%” sẽ bị xử phạt theo Điều 24, Nghị định 107, mức phạt từ 7 - 8 triệu đồng, ngoài ra còn áp dụng hình thức phạt bổ sung tước GPLX 3 tháng. Còn đối với lỗi “Tự ý thay đổi kích thước thùng thành xe” được quy định theo Điều 16, Nghị định 107, mức phạt từ 800 nghìn - 1 triệu đồng.

Như vậy, khi bạn đến giải quyết vi phạm nộp phạt với hai lỗi vi phạm trên, tổng mức phạt tiền sẽ là 8,4 triệu đồng.

Đại úy Hoàng Thị Nguyệt
(Đội trưởng Đội Xử lý, tuyên truyền, Phòng CSGT Công an tỉnh Phú Thọ)

Báo giấy