CSGT có được dừng xe trên cao tốc?

23/05/2016 09:24

CSGT có được dừng xe, kiểm tra phương tiện đang lưu thông trên đường cao tốc không?

TIEUDE_BAIVIET_KHONGDAU

CSGT có được dừng xe trên cao tốc?

Hỏi:

Khi lưu thông trên tuyến đường cao tốc Hà Nội - Lào Cai, tôi thấy có lực lượng CSGT dừng xe kiểm tra phương tiện ngay trên đường cao tốc trong khi các phương tiện đang đi với tốc độ rất cao. Vậy xin hỏi, CSGT có được dừng xe, kiểm tra phương tiện đang lưu thông trên đường cao tốc không?

Chu Văn Hưởng (Huyện Yên Bình, tỉnh Yên Bái)

Trả lời:

Khoản 1, Điều 5, Thông tư số 01/2016 của Bộ Công an quy định về nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung TTKS giao thông đường bộ của CSGT quy định quyền hạn của cán bộ làm công tác  TTKS như sau: Được dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện; kiểm soát người và giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về hoạt động vận tải đường bộ theo quy định pháp luật.

Theo đó, Điều 8 của Thông tư  số 01 có quy định chi tiết về phương thức TTKS công khai gồm: Tuần tra, kiểm soát cơ động; Kiểm soát tại trạm CSGT; Kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông; TTKS cơ động kết hợp kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông.

Và Điều 5 Thông tư 03/2016 của Bộ Công an quy định về quy trình TTKS, xử lý vi phạm hành chính trên đường cao tốc của Cảnh sát giao thông đã nêu rõ vị trí, thời gian dừng phương tiện kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính như sau: Khi kiểm soát tại một điểm trên đường cao tốc, chỉ được dừng phương tiện để kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính tại các vị trí sau: Điểm đầu, cuối đường cao tốc; Khu vực Trạm thu phí trên đường cao tốc; Trạm dừng nghỉ trên đường cao tốc; Đoạn đường nhánh vào, ra đường cao tốc; Khi tuần tra, kiểm soát cơ động trên đường cao tốc, chỉ được dừng phương tiện vào làn dừng phương tiện khẩn cấp để kiểm soát, xử lý vi phạm trong các trường hợp sau: Phát hiện hành vi vi phạm trật tự, ATGT có nguy cơ tức thời gây mất ATGT nghiêm trọng; Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện đang lưu thông trên đường cao tốc; Có yêu cầu của thủ trưởng, phó thủ trưởng Cơ quan điều tra phục vụ công tác đấu tranh chống tội phạm; Phát hiện phương tiện dừng, đỗ trái quy định trên đường cao tốc.Như vậy, CSGT được quyền dừng xe trên cao tốc theo quy định của pháp luật.

(Trưởng phòng Hướng dẫn TTKS giao thông đường bộ, Cục CSGT, Bộ Công an)

Thiếu tá Phạm Việt Công