Dùng chân đẩy xe chết máy bị phạt 300.000 đồng, đúng không?

15/06/2015 08:06

Xin hỏi CSGT căn cứ vào đâu để phạt tôi lỗi () như vậy?

 

dùng chân đẩy xe chết máy bị phạt 300.000 đồng, đúng không?
Dùng chân đẩy xe chết máy bị CSGT phạt, đúng hay sai? (Ảnh minh họa)

 Hỏi:

Tôi và bạn tôi mỗi người cùng điều khiển một xe máy đi chơi. Tuy nhiên, lúc về xe bạn tôi hết xăng nên tôi vừa điều khiển xe, vừa dùng chân đẩy xe giúp bạn. Đến chốt CSGT, tôi bị dừng xe và lập biên bản phạt 300 nghìn đồng. Xin hỏi CSGT căn cứ vào đâu để phạt tôi lỗi vô lý như vậy?

Trả lời:

Điều 30, Luật GTĐB nghiêm cấm người điều khiển mô tô, xe gắn máy khi tham gia giao thông thực hiện các hành vi như bám, kéo, đẩy các phương tiện khác. Việc người điều khiển xe máy lưu thông trên đường lại dùng chân đẩy một chiếc xe khác như vậy rất nguy hiểm và tiềm ẩn TNGT cho chính bạn và người tham gia giao thông trên đường.

Cụ thể, với hành vi như trên, CSGT sẽ lập biên bản xử phạt mức tiền từ 200-400 nghìn đồng, được quy định tại Điều 6, Nghị định 107.

Thượng úy Lê Văn Lợi (Đội CSGT số 14, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)

Thượng úy Lê Văn Lợi