Giấu biên bản, "mặc cả" với CSGT bị xử lý thế nào?

25/12/2014 07:18

Tại một ngã tư có đèn tín hiệu giao thông, tôi chứng kiến người điều khiển ô tô bốn chỗ vượt đèn đỏ và bị CSGT tuýt còi.

Hoàng Văn Hùng (Hoàn Kiếm, Hà Nội)  

Giấu biên bản,

Trả lời: Trường hợp cụ thể nêu trên, CSGT lập biên bản với hành vi vượt đèn đỏ là hoàn toàn đúng quy định. Tuy nhiên, người điều khiển phương tiện đã không ký biên bản vi phạm mà còn gấp biên bản vi phạm hành chính bỏ vào túi mình, sau đó “mặc cả” với lực lượng CSGT. Hành vi này là không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ. 

Tương ứng với hành vi vi phạm nêu trên, người vi phạm sẽ bị xử phạt theo Điều 5 của Nghị định 171/2013 và Điều 20 Nghị định 167/2013 của Chính phủ: Lỗi vượt đèn đỏ bị phạt tiền từ 800.000đ - 1.200.000đ tước quyền sử dụng GPLX một tháng; lỗi không chấp hành hiệu lệnh kiểm tra kiểm soát của người thi hành công vụ từ 2-3 triệu đồng.

Trung tá Nguyễn Văn Quỹ 

(Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)