Hòa Bình: Bệnh nhi tử vong bất thường sau tiêm thuốc

10/12/2014 11:33

Chiều 9/12, bác sĩ Đỗ Đình Vận, Phó Giám đốc Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình cho biết, đại diện bệnh viện đã đến thăm hỏi và gửi lời chia buồn tới gia đình cháu Bùi Hải Phong, 32 tháng tuổi...

Hòa Bình: Bệnh nhi tử vong bất thường sau tiêm thuốc 1

Trước đó, sáng 5/12, cháu Phong được đưa vào Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình để điều trị viêm phế quản và viêm tai giữa cấp 2 bên. Đến khoảng 11h15 cùng ngày, sau khi khám chuyên khoa tai mũi họng, cháu Phong được đưa về khoa và tiêm thuốc theo chỉ định (Methylprednisolon tiêm tĩnh mạch trước; Sau đó là akedim).

Tiêm thuốc akedim được khoảng 30 giây, điều dưỡng hoảng hốt khi thấy cháu Phong tím tái nên đã chuyển cháu xuống buồng cấp cứu. Tại đây, cháu tiếp tục được tiêm thêm 0,3 ml adrenalin (tiêm bắp) nhưng vẫn không qua khỏi. 

“Sơ bộ chẩn đoán, cháu Phong bị sốc phản vệ do dùng thuốc nên mới xảy ra trường hợp đáng tiếc. Lãnh đạo bệnh viện đã yêu cầu hai điều dưỡng tiêm thuốc cho cháu viết tường trình”, bác sĩ Vận cho biết. 

Hữu Tuấn