Lái ô tô uống rượu bia bị phạt hơn 10 triệu đồng, đúng hay sai?

25/08/2014 15:53

Tôi điều khiển ô tô lưu thông trên địa bàn tỉnh Phú Thọ, CSGT tuýt còi dừng xe kiểm tra. Sau đó, CSGT yêu cầu tôi vào kiểm tra nồng độ cồn. 

Đinh Viết Thỏa 

(TP Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang)

 

TIN LIÊN QUAN


Trả lời: Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định nghiêm cấm người điều khiển ô tô uống rượu, bia khi lái xe. 


Với trường hợp nêu trên, bạn đã vi phạm. Theo đó, việc CSGT kiểm tra lập biên bản, tạm giữ phương tiện là đúng theo quy định của pháp luật.


Cụ thể, với  trường hợp của bạn trong hơi thở có nồng độ cồn 1.297 miligam/lít khí thở đã vi phạm  quy định tại Điểm a, Khoản 8, Điều 5 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, áp dụng mức xử lý hành chính phạt tiền từ 10 đến 15 triệu đồng, kèm theo hình thức xử phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe hai tháng. Ngoài ra, với lỗi vi phạm trên, còn bị áp dụng biện pháp ngăn chặn là tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.


Khuyến cáo, đối với người điều khiển xe ô tô không được phép sử dụng rượu, bia mà vẫn lái xe như vậy sẽ nguy hiểm cho chính mình và còn là nguy cơ tiềm ẩn xảy ra tai nạn giao thông bất cứ lúc nào trên đường.

 

Đại úy Hoàng Xuân Phương 

(Phó trưởng Phòng CSGT Công an tỉnh Phú Thọ)