Mua bán thuốc lá có bị Nhà nước cấm không?

15/03/2018 15:05

Mua bán thuốc lá có bị Nhà nước cấm không? Vì sao việc mua bán thuốc lá hiện nay vẫn tràn lan...

mua bán thuốc lá có bị nhà nước cấm không?

Mua bán thuốc lá có bị Nhà nước cấm không?

Hỏi: Mua bán thuốc lá có bị Nhà nước cấm không? Vì sao việc mua bán thuốc lá hiện nay vẫn tràn lan, người dân vẫn có thể dễ dàng mua được và các hàng quán vẫn công khai bán?

Đinh Thị Thúy Hà (Nghệ An)

Trả lời: Theo Luật Phòng chống tác hại thuốc lá, các hành vi bị nghiêm cấm gồm: Sản xuất, mua bán, nhập khẩu, tàng trữ, vận chuyển thuốc lá giả, sản phẩm được thiết kế có hình thức hoặc kiểu dáng như bao, gói hoặc điếu thuốc lá; mua bán, tàng trữ, vận chuyển nguyên liệu thuốc lá, thuốc lá nhập lậu. Và như vậy, việc mua bán thuốc lá Nhà nước cấm.

Kinh doanh, bán buôn/bán lẻ thuốc lá là một trong những lĩnh vực hạn chế kinh doanh, việc nhập khẩu thuốc lá lậu về kinh doanh tại Việt Nam sẽ bị pháp luật xử lý dưới tội danh buôn lậu.

Hiện nay, việc xử phạt vi phạm hành chính về vận chuyển, tàng trữ thuốc lá quy định tại Nghị định 124/2015/NĐ-CP. Cụ thể, Điều 25 quy định đối với hành vi buôn bán hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu, mức phạt tiền như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng dưới 10 bao (1 bao = 20 điếu, đối với các dạng thuốc lá thành phẩm khác nhập lậu được quy đổi 20g = 1 bao);

Phạt tiền từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 10 bao đến dưới 20 bao;

Phạt tiền từ 2.000.000 - 5.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 20 bao đến dưới 50 bao;

Phạt tiền từ 5.000.000 - 10.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 50 bao đến dưới 100 bao;

Phạt tiền từ 10.000.000 - 20.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 100 bao đến dưới 200 bao;

Phạt tiền từ 20.000.000 - 30.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 200 bao đến dưới 300 bao;

Phạt tiền từ 30.000.000 - 50.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 300 bao đến dưới 400 bao;

Phạt tiền từ 50.000.000 - 70.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 400 bao đến dưới 500 bao.

Ngoài ra, hành vi buôn bán hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 500 bao trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định. Trường hợp cơ quan tiến hành tố tụng có quyết định không khởi tố vụ án hình sự, phạt tiền từ 70 triệu - 100 triệu đồng. 

Trưởng phòng Y tế dự phòng và Các chương trình y tế, Cục Y tế GTVT

BS. Đặng Quốc Khánh