Ô tô tự trôi gây tai nạn, tài xế có phải chịu trách nhiệm?

12/05/2015 13:05

Xe ô tô của tôi tự trôi xuống và đâm vào một người đi xe máy cùng chiều dẫn tới tử vong...

Hỏi: Tôi lái ô tô du lịch loại 45 chỗ chở khách đi Đền Hùng, Phú Thọ, khi khách xuống vào tham quan, tôi cho xe đỗ ở nơi dốc thoai thoải, sau đó vào quán uống nước. Khi ra, tôi thấy xe ô tô của tôi tự trôi xuống và đâm vào một người đi xe máy cùng chiều dẫn tới tử vong. Xin hỏi, trong trường hợp này tôi có bị xử lý không?

Nguyễn Văn Tùng (Ba Vì, Hà Nội)

Ô tô tự trôi gây tai nạn, tài xế có phải chịu trách nhiệm?
 

Trả lời: Luật GTĐB quy định người điều khiển ô tô lưu thông trên đường phải đỗ, dừng đúng nơi quy định mới đảm bảo an toàn. Luật cũng nghiêm cấm các tài xế điều khiển xe ô tô đỗ, dừng xe nơi có đèo dốc.

Trường hợp nêu trên, do sơ suất tài xế cho xe ô tô dừng, đỗ nơi đèo dốc như vậy nên dẫn đến việc ô tô tự trôi đâm vào người đi xe máy cùng chiều dẫn đến tử vong. Theo đó, cơ quan CSĐT sẽ vào cuộc khám nghiệm hiện trường, đồng thời tiến hành khởi tố vụ án, khởi tố bị can về tội “Vi phạm các quy tắc về điều khiển phương tiện giao thông gây hậu quả nghiêm trọng” theo Điều 202 của Bộ luật Hình sự.

Đội trưởng Đội CSGT trật tự phản ứng nhanh
Công an huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Đại úy Lê Đình Nam