Sử dụng GPLX giả bị xử lý thế nào?

22/09/2014 15:59

Tại một chốt CSGT kiểm tra, xử lý người vi phạm giao thông, tôi chứng kiến một trường hợp người điều khiển xe máy vi phạm Luật GTĐB bị CSGT yêu cầu xuất trình GPLX, đăng ký xe.

Trần Ngọc Tư (quận Hoàn Kiếm, TP Hà Nội)

TIN LIÊN QUAN


Trả lời: Luật GTĐB 2008 quy định, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông bằng xe cơ giới phải có giấy phép lái xe (GPLX) và các loại giấy tờ theo quy định. 


Với trường hợp người điều khiển phương tiện sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp sẽ bị lực lượng CSGT làm nhiệm vụ trên đường kiểm tra, lập biên bản xử lý. Cụ thể, theo Khoản 5, Điều 21 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, mức phạt tiền từ 800.000- 1.200.000 đồng và áp dụng hình thức bổ sung tịch thu GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp (Theo Khoản 8, Điều 21 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP). Ngoài ra, bị áp dụng biện pháp ngăn chặn tạm giữ phương tiện đến 7 ngày (theo Điểm h, Khoản 1, Điều 75 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP).


Khuyến cáo, mọi người đi học lái xe phải đến các trung tâm đào tạo, sát hạch học và được cấp bằng theo quy định, không nên mua bằng để tiền mất tật mang. 

Thượng sỹ Hoàng Thị Ngọc Lan 

(Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)