Tự thay đổi màu sơn của xe bị phạt bao nhiêu tiền?

12/02/2017 13:22

Chủ phương tiện nếu tự thay đổi màu sơn của xe khác với màu trong Giấy đăng ký có thể bị phạt tiền...

tự thay đổi màu sơn của xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Chủ phương tiện nếu tự thay đổi màu sơn của xe khác với màu trong Giấy đăng ký có thể bị phạt tiền từ 100 ngàn đến 800 ngàn đồng - Ảnh minh họa.

Tự thay đổi màu sơn của xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, đã có hiệu lực từ 1/8/2016. Đây là văn bản mới nhất, thay thế cho các Nghị định số 171/2013/NĐ-CP và 107/2014/NĐ-CP của Chính Phủ.

* Đối với xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô mức phạt có thể lên đến 400 ngàn đồng cho hành vi tự thay đổi màu sơn của xe khác với màu trong Giấy đăng ký.

Cụ thể, tại Điểm a, Khoản 1, Điều 30 Nghị định 46 quy định Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

Xem thêm video:

 Sử dụng Giấy phép lái xe giả bị phạt bao nhiêu tiền?

* Đối với xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô mức phạt có thể lên đến 800 ngàn đồng cho hành vi tự thay đổi màu sơn của xe khác với màu trong Giấy đăng ký.

Cụ thể, tại Điểm b, Khoản 2, Điều 30 Nghị định 46 quy định Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

TOÀN VĂN NGHỊ ĐỊNH 46 VỀ XỬ PHẠT VI PHẠM GIAO THÔNG

Thanh Hà