Xây nhà, để vật liệu dưới lòng đường xử lý thế nào?

07/08/2014 15:43

Ở Tổ dân phố của nhà tôi có một gia đình đang xây nhà. Họ đổ cát sỏi và xi măng chiếm gần nửa đường đi, khiến giao thông ùn tắc...

Nguyễn Thị Hòa (Sơn Tây, Hà Nội) 


Trả lời: Theo Khoản 2, Điều 8, Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định nghiêm cấm hành vi để trái phép vật liệu, phế phải, rác thải ra đường. 


Với trường hợp nêu trên, việc hộ gia đình kia đổ cát sỏi và xi măng chiếm đường đi của khu phố là đã vi phạm Luật Giao thông đường bộ.


Theo đó, bạn có thể báo cho công an phường sở tại đến kiểm tra, lập biên bản xử phạt hành vi nêu trên.


Cụ thể, việc hộ gia đình kia đổ cát sỏi và xi măng chiếm đường đi của khu phố sẽ được quy định tại Điểm a, Khoản 4, Điều 12 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Luật sư Nguyễn Văn Thành 

(Công ty Luật Huy Thành - Hà Nội)