Xe chở quá tải trên 10% bị xử lý thế nào?

04/04/2014 06:51

Khi đang lưu thông trên QL32A qua địa bàn huyện Tam Nông, tỉnh Phú Thọ, tôi bị CSGT dừng xe yêu cầu đưa xe vào trạm cân kiểm tra. Kết quả, xe tải của tôi chở vượt tải trọng cho phép khoảng 10%.

Lê Trung Kiên (Huyện Hiệp Hòa, tỉnh Bắc Giang)


Trả lời: Theo quy định, trường hợp của bạn là vi phạm và bị xử phạt. Tại Khoản 2, Điều 33 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, quy định mức phạt tiền từ 2.000.000 - 3.000.000 đồng đối với xe tải vi phạm chở hàng hóa vượt trên 10% tải trọng cho phép. Ngoài ra còn áp dụng hình thức phạt bổ sung tước GPLX một tháng.


Ngoài phạt tiền, tước GPLX có thời hạn, CSGT còn bắt buộc lái xe phải hạ tải.

Đại úy Hoàng Thị Nguyệt 

(Đội trưởng Đội điều tra giải quyết tai nạn và xử lý vi phạm, Công an tỉnh Phú Thọ)