Cảnh báo trẻ ngộ độc do uống nhầm thuốc và dầu máy

10/07/2016 20:21

BV Đa khoa tỉnh Tuyên Quang vừa tiếp nhận bệnh nhi Hoàng Thanh H. do ngộ độc thuốc Olanzapine (thuốc chống loạn thần).

Cảnh báo trẻ ngộ độc do uống nhầm thuốc và dầu máy 1

Thuốc Olanzapine (thuốc chống loạn thần). 

Thấy trẻ ngủ li bì, đồng thời phát hiện thiếu 3 viên trong vỉ thuốc để trên bàn nên gia đình vội đưa trẻ đi cấp cứu. Chỉ một ngày sau, BV tiếp tục cấp cứu cho bệnh nhi Lý Trường G. (7 tuổi, trú tại xã Chân Sơn, Yên Sơn, Tuyên Quang) ngộ độc dầu máy.

Các bệnh nhi sau nhập viện đều được đặt sonde, bơm rửa dạ dày, truyền dịch tĩnh mạch, làm các xét nghiệm cấp cứu, điều trị tích cực và theo dõi sát các chỉ số sinh tồn. Hiện tại, sức khỏe trẻ đều đã ổn định, tỉnh, không sốt, ăn được. Theo BS. Trịnh Thị Huyền, Khoa Nhi, BV Đa khoa tỉnh Tuyên Quang cảnh báo, các gia đình tuyệt đối không nên đựng hoá chất trong chai, lọ như chai: lavie, trà xanh, C2…, không để chung thuốc với những loại bánh, kẹo và phải để xa tầm tay để trẻ không ăn, uống nhầm. 

B.C