Đổi 100 đô la bị phạt 90 triệu đồng: Mức phạt còn thấp?

25/10/2018 13:12

Nhiều ý kiến tranh luận về vụ việc đổi 100 đô la bị phạt 90 triệu đồng là quá cao hay vẫn còn thấp.

Đổi 100 đô la bị phạt 90 triệu đồng: mức phạt còn thấp?

Nhiều ý kiến tranh luận về vụ việc đổi 100 đô la bị phạt 90 triệu đồng. Ảnh minh hoạ

Sau vụ việc một cá nhân ở Cần Thơ mang 100 USD đến đổi ở tiệm vàng chưa được cấp phép thực hiện thu đổi ngoại tệ đã bị cơ quan chức năng phạt 90 triệu đồng, nhiều ý kiến tranh luận xung quanh mức xử phạt này.

Hiện nay, chiếu theo quy định tại điểm a, Khoản 3 Điều 124 Nghị định 96/2014/NĐ-CP, hành vi trên có một khung phạt duy nhất từ 80-100 triệu đồng. Nhiều ý kiến cho rằng, với người dân bình thường, mức xử phạt này là quá cao.

Như trường hợp của người dân Cần Thơ ở trên, mức phạt 90 triệu đồng là cả một gia tài và cũng chưa biết thi hành bằng cách nào.

Tuy nhiên, trao đổi với phóng viên Báo Giao thông, Luật sư Trương Thanh Đức, Công ty Luật Basico cho biết, trước 2014, mức xử phạt hành chính đối với hành vi này được áp "cứng" mức 500 triệu đồng. Do đó, mức phạt hiện nay đã thấp hơn rất nhiều.

Tuy nhiên, Luật sư Trương Thanh Đức cũng cho rằng, nên sửa khung xử phạt theo hướng giãn khoảng cách giữa mức phạt tối thiểu và tối đa, đồng thời nâng mức phạt tối đa lên để có tính răn đe. Hoặc giữ nguyên khung xử phạt và nhân với mức độ vi phạm trong khi vẫn giữ nguyên quy định tịch thu tang vật.

C.Sơn