Lái xe khách không có hợp đồng, phạt chủ xe thế nào?

25/09/2014 10:26

Tôi đi ô tô khách từ Bến xe Giáp Bát (Hà Nội) về quê ở Ninh Bình, đến đầu đường Pháp Vân-Cầu Giẽ, bị CSGT tuýt còi dừng xe kiểm tra.


Lê Nhữ Thị Hà (TP Ninh Bình, tỉnh Ninh Bình)

lái xe khách không có hợp đồng, phạt chủ xe thế nào?
CSGT kiểm tra xe khách trên QL1

Trả lời: Theo Nghị định của Chính phủ về quy định về kinh doanh và kinh doanh vận tải bằng ô tô khách. Đồng thời, căn cứ vào Luật GTĐB năm 2008 quy định các trường hợp người điều khiển phương tiện phải có đủ các loại giấy tờ theo quy định, nhất là các trường hợp cá nhân kinh doanh vận tải bằng ô tô khách.

 
Trường hợp nêu trên, mức phạt được quy định tại Điểm h, Khoản 3, Điều 28 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, mức phạt tiền từ 2 triệu đến 3 triệu đồng (đối với ô tô khách tư nhân). Ngoài ra còn áp dụng hình thức phạt bổ sung tước phù hiệu chạy tuyến cố định một tháng.


Khuyến cáo, đối với chủ phương tiện ô tô khách khi tuyển dụng lái, phụ xe bắt buộc phải có hợp đồng lao động theo quy định, như thế mới đảm bảo đúng quy định về điều kiện kinh doanh vận tải bằng ô tô khách.

Trung tá Phạm Ngọc Hải 

(Đội phó Đội CSGT số 14, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)