Lê Công Vinh quảng cáo cá cược bóng đá, xử lý thế nào?

02/06/2021 11:51

Sự việc cựu danh thủ Lê Công Vinh quảng cáo cho một ứng dụng cá cược bóng đá đang nhận được nhiều quan tâm của dư luận.

Công Vinh quảng cáo cho ứng dụng cá cược bóng đá

Chỉ là sự cố?

Ngày 1/6, cựu danh thủ Lê Công Vinh bất ngờ xuất hiện trong đoạn clip quảng cáo cho một ứng dụng bóng đá.

Đáng nói, đây là ứng dụng hướng dẫn người dùng đặt cược bầu cua, tài xỉu và bóng đá, hoạt động vốn chưa được cấp phép tại Việt Nam.

Trước làn sóng lên án từ dư luận, cựu danh thủ khẳng định mình không hề ký hợp đồng quảng cáo cho ứng dụng cá cược bóng đá mà chỉ đơn thuần là một ứng dụng xem bóng đá giải trí.

“Vinh xin phép được đính chính thông tin, chưa bao giờ Vinh nhận lời quảng cáo cho bất cứ APP (ứng dụng) cá độ bóng đá nào, mà các APP cá độ bóng đá đang cố ý sử dụng hình ảnh của Vinh trái phép.

Về vấn đề này, bên Vinh có ký hợp đồng cho phép sử dụng hình ảnh và bên agency cam kết đây chỉ là 1 APP xem live bóng đá giải trí, không hề liên quan đến trang cá cược nào”, Công Vinh chia sẻ trên facebook cá nhân.

Trong khi đó, trao đổi với Zing, người đại diện của cựu tuyển thủ Việt Nam cho hay: “Họ cam kết chỉ là ứng dụng xem TV online và có tên miền hoàn toàn khác, không liên quan đến cá cược.

Tuy nhiên, chúng tôi nhận được tin các trang web cá cược đang dùng hình ảnh Công Vinh trái phép. Phía Công Vinh đã liên hệ xử lý từ tuần trước nhưng không nhận được phản hồi. Chúng tôi đang thu thập chứng cứ và nhờ luật sư làm việc”.

Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Theo Điều 7, Luật Quảng cáo 2018, hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật không được phép quảng cáo.

Ở đây, hoạt động cá cược bóng đá chưa được hợp thức hóa tại Việt Nam, vẫn đang trong quá trình xây dựng nên đương nhiên việc Công Vinh tham gia quảng cáo dù vô tình hay không đã vi phạm quy định pháp luật.

Bên cạnh đó, hành vi của Công Vinh quảng cáo cho ứng dụng xem bóng đá nhưng thực chất lại là cá cược bóng đá thì có thể xem là hành vi quảng cáo không đúng hoặc gây nhầm lẫn về khả năng kinh doanh, khả năng cung cấp dịch vụ của tổ chức, cá nhân.

Theo khoản 5, Điều 34, Nghị định 38/2021/NĐ-CP, hành vi trên có thể bị phạt tiền từ 60 triệu đồng đồng đến 80 triệu đồng.

Theo Luật sư Diệp Năng Bình, Trưởng Văn phòng Luật sư Tinh Thông Luật, Đoàn Luật sư TP.HCM, một người chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu bị phát hiện đồng phạm, có dấu hiệu tham gia tổ chức cá cược trái phép. Nếu đơn thuần tham gia quảng cáo thì đó chỉ là vi phạm hành chính.

Luật sư Diệp Năng Bình cũng cho hay, trường hợp đối tác của Công Vinh tự ý sử dụng hình ảnh cựu danh thủ này để quảng cáo cho ứng dụng không có trong cam kết thì đã cấu thành hành vi gian lận trong quảng cáo và sử dụng trái phép hình ảnh.

Xem video:

Thanh Hà