Xe tải 2 cầu 1 nhíp được phép chở hàng thế nào?

24/04/2014 07:09

Gia đình tôi có chiếc xe ô tô tải loại 2 cầu 1 nhíp, trong giấy đăng kiểm cho phép chở hàng tối đa 15 tấn, mà khối lượng toàn xe khi chưa có hàng là 11 tấn 150kg...

Quang Tiến Phạm

 (tienpq93@gmail.com)

xe tải 2 cầu 1 nhíp được phép chở hàng thế nào?

Trả lời: Luật GTĐB năm 2008 quy định đối với xe ô tô tải khi vận chuyển hàng hóa được ghi trong giấy đăng ký xe hoặc sổ kiểm định an toàn kỹ thuật về môi trường theo quy định, nếu chở hàng vượt quá trọng tải cho phép sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.


Theo đó, trường hợp nêu trên xe của bạn được phép chở với tải trọng 15 tấn, nếu bạn chở hàng vượt quá từ 5-30% (đối với xe ô tô tải có trọng tải từ 5 tấn trở lên) được ghi trong đăng ký xe hoặc giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (kể cả rơ-moóc và sơ-mi rơ-moóc), áp dụng mức xử phạt từ 800.000-1.000.000 đồng (quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 24, Nghị định số 171/2013/NĐ-CP). Đồng thời bị tước quyền sử dụng GPLX một tháng và buộc chủ phương tiện (hoặc tài xế) phải hạ tải, tháo dỡ phần hàng vượt quá mới tiếp tục được lưu thông phương tiện.

Trung tá Nguyễn Văn Quỹ 

(Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)