Theo ghi nhận của PV Báo Giao thông trong trưa 29/1, dòng xe cộ nối đuôi nhau hướng vào trung tâm thành phố gây nên cảnh ùn ứ kéo dài tại tuyến đường Vành đai 3 trên cao.
Phía bên dưới đường Nguyễn Xiển, lưu lượng phương tiện cũng tăng cao khiến người tham gia giao thông phải nhích từng chút một.
![Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 3. Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 3.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/1/29/edit-18-17065191854562060949968.jpeg)
![Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 4. Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 4.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/1/29/edit-20-1706519207237754520254.jpeg)
Người dân chở theo quất, giỏ hoa Tết cồng kềnh khiến việc di chuyển càng thêm khó khăn.
Lực lượng cảnh sát giao thông làm việc xuyên trưa để điều tiết giao thông.
Tại đường Khuất Duy Tiến, xe ô tô dàn thành 3, 4 hàng, người đi xe máy phải "điền vào chỗ trống".
![Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 7. Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 7.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/1/29/edit-3-1706519668981323916330.jpeg)
![Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 8. Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 8.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/1/29/edit-6-1706519691662727278853.jpeg)
Nhiều phương tiện xe máy chọn phương án đi lên vỉa hè để tiết kiệm thời gian.
Hầm chui Lê Văn Lương hướng đi trung tâm thành phố ken kín người và xe lúc gần 12h trưa.
Vào những ngày giáp Tết, nhu cầu đi lại vui chơi, mua sắm của người dân tăng cao, không chỉ vào giờ cao điểm mà các khung giờ khác trong ngày cũng ghi nhận cảnh người tham gia giao thông chen chúc nhau từ đường lớn đến phố nhỏ.
Ngã tư Quan Nhân - Nguyễn Ngọc Vũ - Giáp Nhất liên tục xảy ra xung đột giao thông giữa các luồng phương tiện khiến người dân phải mất nhiều thời gian chờ đợi.
![Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 12. Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 12.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/1/29/edit-40-17065200255331772149743.jpeg)
![Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 13. Hà Nội những ngày cận Tết: Tắc đường bất kể giờ giấc- Ảnh 13.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/1/29/edit-38-1706519997534910166472.jpeg)
Cả người lớn và trẻ nhỏ đều tỏ ra mệt mỏi khi phải đi qua những đoạn đường ùn tắc.
Đường Trường Chinh phía đầu Ngã Tư Sở đông đúc phương tiện qua lại nhưng không còn cảnh ùn tắc kéo dài thời điểm hơn 15h. Trước đó, từ ngày 31/12/2023, Sở GTVT Hà Nội đã phân luồng, tổ chức lại giao thông khu vực nút giao này theo phương án mới.
Theo UBND TP Hà Nội, một trong những nguyên nhân cơ bản gây ù tắc trên địa bàn chính là do số phương tiện tăng nhanh nhưng kết cấu hạ tầng đường bộ không theo kịp dẫn đến quá tải (Trong ảnh: Đường Láng ùn tắc kéo dài trong chiều 29/1).
Bên cạnh đó, đầu tư thiếu đồng bộ, các tuyến đường vành đai chưa hoàn chỉnh, cầu qua sông Hồng còn thiếu; Nhiều công trình thi công gây thu hẹp mặt cắt các tuyến đường; Các tuyến giao thông trục chính, cầu lớn có mật độ phương tiện tham gia giao thông vượt thiết kế; Ý thức của một bộ phận người dân khi tham gia giao thông chưa cao cũng là một trong những nguyên nhân dẫn đến ùn tắc giao thông.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận