Hà Nội đang trong những ngày lạnh nhất từ đầu mùa Đông đến nay khi nhiệt độ thấp nhất chỉ còn ở mức 11-14 độ C.
Tại khu vực cầu Long Biên bắc qua sông Hồng, gió lạnh thổi mạnh khiến việc di chuyển của người dân gặp khó khăn.
![img](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2023/12/19/edit-12-1703019301447814881771.jpeg)
![img](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2023/12/19/edit-10-17030193220361700883505.jpeg)
Mặc dù mặc nhiều lớp áo ấm, quàng khăn, bịt khẩu trang kín mít... nhưng nhiều người vẫn phải co ro khi lưu thông qua cây cầu này.
Vào buổi trưa, trời hửng nắng nhưng nhiệt độ vẫn ở mức thấp (Trong ảnh: Người dân đứng chờ xe buýt gần cầu Long Biên).
Tranh thủ uống một cốc trà nóng trong lúc nghỉ trưa, ông Phạm Văn Lâm (Xuân Trường, Nam Định) cho biết đã làm nghề xe ôm hơn 20 năm. Bất kể nắng, mưa hay rét mướt, ông Lâm đều cố gắng không nghỉ một buổi nào. "Trời lạnh nên nhiều người ngại đi xe máy mà thường chọn đi taxi vì thế tôi ít khách hơn. Tôi cũng có tuổi rồi nên mỗi khi ra đường phải đội thêm 2 lớp mũ, mặc 5 lớp áo để bảo vệ sức khỏe", ông Lâm chia sẻ.
![img](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2023/12/19/edit-18-17030195473672051857161.jpeg)
![img](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2023/12/19/edit-20-17030196008731459194469.jpeg)
Như mọi ngày, bà Lê Thị Ngọc (Hưng Yên) lại đẩy chiếc xe bán quần, áo của mình rong ruổi khắp các con phố. Năm nay rét muộn nên phải đến cuối tháng 12, bà mới bắt đầu nhập thêm mặt hàng mới là những chiếc mũ lông liền khăn. "Thời tiết khắc nghiệt, vất vả nhân đôi nhưng bù lại tôi cũng bán đắt hàng hơn. Giờ chỉ mong có sức khỏe để tiếp tục bươn chải, kiếm cái Tết về cho gia đình", bà Ngọc bày tỏ.
Các chuyên gia y tế khuyến cáo, trong những ngày nhiệt độ giảm sâu ở miền Bắc, người cao tuổi cần mặc ấm, đội mũ đầy đủ để tránh gió khi đi tập thể dục.
Dù trời tạnh ráo nhưng một số người phải mặc thêm áo mưa để cản gió lạnh khi ngồi bên hồ Giảng Võ.
![img](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2023/12/19/edit-27-17030197345292042729025.jpeg)
![img](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2023/12/19/edit-24-17030197473751195234719.jpeg)
Càng về tối, nhiệt độ càng giảm sâu khiến cảm giác rét buốt trở nên rõ rệt hơn.
Trên vỉa hè đường Cầu Diễn (Bắc Từ Liêm) lúc 0 giờ, nồi bánh bao bao hấp và ngô luộc của anh Nguyễn Văn Hải (Mỹ Đức, Hà Nội) vẫn nghi ngút hơi chờ khách tới mua. Tuy nhiên, càng về đêm trời càng lạnh, người đi đường cũng thưa vắng hơn. "Tôi bắt đầu bán từ 4 giờ chiều đến 3 giờ sáng hôm sau. Mỗi ngày cố gắng nhặt nhạnh cũng được khoảng 400 nghìn đồng để lo cho các con ăn học", anh Hải cho hay.
Giữa đêm đông giá rét, nhiều người phải đốt lửa trên vỉa hè để sưởi ấm.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn Quốc gia, đợt rét đậm, rét hại diện rộng này ở Bắc Bộ, các tỉnh Thanh Hóa - Nghệ An có khả năng kéo dài đến ngày 25/12. Khu vực trung du vùng núi phía Bắc có khả năng xảy ra băng giá và sương muối.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận