Đi dọc tuyến đường sắt đô thị Nhổn - ga Hà Nội, PV Báo Giao thông chứng kiến tình trạng rác thải, phế thải, vật liệu xây dựng đang được đổ ra một cách bừa bãi...khiến công trình trọng điểm Thủ đô trở nên nhếch nhác.
Nhiều trụ cột bê tông bị vẽ bậy, ngập ngụa rác quảng cáo.
Trên đường Xuân Thuỷ cột trụ bê tông trông nhem nhuốc
Dự án đường sắt đô thị Nhổn - ga Hà Nội do UBND TP.Hà Nội là cấp quyết định đầu tư và Ban QLDA Đường sắt đô thị Hà Nội làm chủ đầu tư. Dự án đã được khởi công từ tháng 9/2010 và dự kiến sẽ hoàn thành trong năm 2022.Tuy nhiên, hiện khối lượng thi công của các nhà thầu mới chỉ đạt 74,38% theo khối lượng hợp đồng xây dựng. Ban Quản lý đường sắt đô thị Hà Nội (MRB) cho biết, kết thúc ngày đầu chạy thử, tuyến đường sắt đô thị Nhổn - ga Hà Nội đã đạt hiệu suất 100%.
Đến nay chưa có mốc thời gian đưa vào khai thác, vận hành nhưng nhìn hạ tầng bên dưới tuyến đường sắt đô thị Nhổn - ga Hà Nội trông đã nhuốm màu cũ kỹ
Dọc theo tuyến đường từ Cầu Giấy dẫn về Xuân Thuỷ, Hồ Tùng Mậu, Nhổn, các trụ bê tông chi chít bởi các chữ viết, loại tờ rơi quảng cáo dán xung quanh.
Theo người dân, công trình chưa vận hành dẫn tới tình trạng phía dưới các chân nhà ga trở nên hoang phế và nhếch nhác
Ga Phú Diễn trở thành nơi dán quảng cáo. Các loại phế thải, vật liệu xây dựng thường được các đối tượng đổ trộm ở đây
Các hộ kinh doanh còn ngang nhiên in tên quán ở trụ cột bê tông
Bên dưới ga Minh Khai thời điểm chiều nay (3/3)
Đoạn giao QL32 với đường Văn Tiến Dũng cỏ mọc trông hoang tàn nơi công trình trọng điểm Thủ đô
Tình trạng đốt rác thải cũng ngang nhiên diễn ra trên công trình dự án
PGS.TS Nguyễn Thị Thu Thuỷ - chuyên gia giao thông cho rằng: Đơn vị Chủ đầu tư cần có vai trò trách nhiệm trong việc sớm đưa công trình đi vào vận hành, bảo vệ kết cấu công trình đường sắt đô thị. Để hạ tầng đường sắt đô thị bị xâm phạm gây bẩn thỉu, nhếch nhác sau còn phát sinh thêm nguồn ngân sách khi phải sớm duy tu.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận