Sáng 8/6, hơn 100.000 thí sinh ở Hà Nội bước vào môn thi đầu tiên của kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025.
Theo ghi nhận của PV Báo Giao thông tại điểm thi THCS Trần Duy Hưng (quận Cầu Giấy), nhiều phụ huynh và thí sinh đã có mặt tại đây từ sớm.
![Quá căng thẳng, thí sinh bật khóc, những cái ôm "tiếp lửa" cho sĩ tử Hà Nội thi vào lớp 10- Ảnh 3. Quá căng thẳng, thí sinh bật khóc, những cái ôm "tiếp lửa" cho sĩ tử Hà Nội thi vào lớp 10- Ảnh 3.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/6/8/edit-01-1717810038006746502726.jpeg)
![Quá căng thẳng, thí sinh bật khóc, những cái ôm "tiếp lửa" cho sĩ tử Hà Nội thi vào lớp 10- Ảnh 4. Quá căng thẳng, thí sinh bật khóc, những cái ôm "tiếp lửa" cho sĩ tử Hà Nội thi vào lớp 10- Ảnh 4.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/6/8/edit-3-1717810053118241368796.jpeg)
Đứng bên chăm sóc con gái Yến Nhi đang tranh thủ ôn bài, chị Trần Thu Hương (quận Nam Từ Liêm) chia sẻ: "Cả đêm lo lắng, cho đến hơn 4h sáng tôi đã dậy để chuẩn bị, lo cho con đến điểm thi. Năm nay Yến Nhi có nguyện vọng thi vào trường THPT Nhân Chính có tỷ lệ chọi khá cao, song, gia đình cũng thường xuyên động viên, không tạo áp lực cho cháu".
Được bố mẹ nắm tay động viên trước giờ G, thí sinh Trần Đặng Thanh Nguyên bày tỏ: Mặc dù thời gian qua em đã ôn tập kĩ các kiến thức nhưng vẫn không tránh khỏi lo lắng và hồi hộp trước kỳ thi quan trọng này. "Hy vọng phần nghị luận văn học của đề Ngữ văn hôm nay sẽ vào tác phẩm "Bài thơ về tiểu đội xe không kính", Huyền nói.
Một thí sinh bật khóc ngay trước khi bước vào cổng trường thi và được phụ huynh truyền động lực.
![Quá căng thẳng, thí sinh bật khóc, những cái ôm "tiếp lửa" cho sĩ tử Hà Nội thi vào lớp 10- Ảnh 7. Quá căng thẳng, thí sinh bật khóc, những cái ôm "tiếp lửa" cho sĩ tử Hà Nội thi vào lớp 10- Ảnh 7.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/6/8/edit-15-1717810186842264416091.jpeg)
![Quá căng thẳng, thí sinh bật khóc, những cái ôm "tiếp lửa" cho sĩ tử Hà Nội thi vào lớp 10- Ảnh 8. Quá căng thẳng, thí sinh bật khóc, những cái ôm "tiếp lửa" cho sĩ tử Hà Nội thi vào lớp 10- Ảnh 8.](https://baogiaothong.mediacdn.vn/603483875699699712/2024/6/8/edit-16-17178102050631459299786.jpeg)
Những cái ôm chặt của phụ huynh như tiếp lửa cho các thi sinh trước lúc bước vào phòng thi.
"Bình tĩnh, làm bài thật tốt con nhé!" là lời nhắn nhủ của người cha dành cho con trai...
Trong khi đó, nhiều thí sinh lại khá thoải mái, tự tin và quyết tâm giành điểm cao.
Phía bên ngoài, các phụ huynh vẫn nán lại trước cổng trường để chờ đợi con trong phòng thi. Người tỏ vẻ lo lắng nhưng nhiều phụ huynh cũng tự tin và hy vọng con sẽ vượt qua kỳ thi suôn sẻ.
Đảm bảo cho kỳ thi diễn ra thuận lợi, ngay từ sáng sớm, lực lượng chức năng đã túc trực phân luồng giao thông, đảm bảo an ninh trật tự tại các điểm thi.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận